Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Việt kiều muốn thay đổi quyền sở hữu nhà ở phải đến cơ quan nào?

07-08-2019

Hỏi: Tôi là Việt kiều, đang mang quốc tịch Mỹ. Tôi có mua một căn hộ chung cư tại Tp.HCM vào năm 2016, tuy nhiên khi đó tôi phải mua với tư cách là người nước ngoài vì chưa có giấy tờ chứng minh là người gốc Việt Nam.

Đầu năm ngoái, tôi được cấp Giấy chứng nhận sở hữu căn hộ với thời hạn là 50 năm. Hiện tại, tôi đã tìm lại được giấy tờ cá nhân và được cơ quan Ủy ban Việt kiều của Bộ Ngoại giao Việt Nam cấp Giấy xác nhận là người gốc Việt Nam.

Đối với căn hộ đã mua, tôi muốn được làm thủ tục chuyển đổi sang tư cách là người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam, đồng thời chuyển đổi thời hạn sở hữu nhà ở từ 50 năm thành sở hữu không có thời hạn. Xin hỏi như vậy có được không? Và tôi phải làm thủ tục như thế nào, đến cơ quan nào nộp hồ sơ?

Để xác định quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam, Việt kiều có thể nộp hồ sơ tại Bộ Tài nguyên & MT

Trả lời:

Khoản 3, Điều 5 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ có nêu quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở. Cụ thể: “Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có giấy tờ chứng minh đối tượng theo quy định tại Điều 74 của Nghị định này; trường hợp cá nhân nước ngoài có giấy tờ xác nhận là gốc Việt Nam thì chỉ được quyền lựa chọn một đối tượng áp dụng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc cá nhân nước ngoài để xác định quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam”.

Theo nội dung câu hỏi mà ông Joseph Nguyen Ly đề cập ở trên, ông đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, thời hạn sở hữu là 50 năm. Về nhu cầu muốn thay đổi các nội dung trên Giấy chứng nhận, trong đó có thay đổi thời hạn sở hữu, ông có thể nộp hồ sơ tới Bộ Tài nguyên và Môi trường để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

(Theo Chinhphu.vn)